సీపీఎం సెంట్రల్ కమిటీ బెంగాల్లో కాంగ్రెస్తో సీట్ల షేరింగ్ ఫార్ములాను ఆమోదించింది. 2019 లో ఎన్నికలు జరుగుతాయి

CPM Central Committee Approves Seat Sharing Formula with Congress in Bengal For 2019 LS Polls
సిపిఐ (ఎం) ప్రధాన కార్యదర్శి సీతారామ్ ఏచూరి, కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు రాహుల్ గాంధీల దస్త్రం ఫోటో.
కోలకతా:

దీర్ఘకాలిక ఊహాగానాలు ముగియడంతో, CPI (M) యొక్క కేంద్ర కమిటీ చివరకు 2019 లోక్సభలో పశ్చిమ బెంగాల్లో కాంగ్రెస్తో సీట్ల భాగస్వామ్యాన్ని ఏర్పరచడానికి పార్టీ రాష్ట్ర విభాగం యొక్క శుభాకాంక్షలపై ఆమోద ముద్ర వేసింది ఏకకాలంలో బిజెపి, తృణమూల్ కాంగ్రెస్పై ఎన్నికలు జరుగుతాయి.

తృణమూల్ సుప్రీమో మమతా బెనర్జీ ఎన్నికలకు ఎన్నికలలో కాంగ్రెస్ ప్రతిభావంతులైన పార్టీల “మహాగత్బందన్” అని పిలవబడుతున్నందున కాంగ్రెస్ యొక్క వీలున్న కీలక పాత్ర ఉన్నప్పటికీ ఈ నిర్ణయం తీసుకోబడింది.

“పశ్చిమ బెంగాల్లో, బిజెపి-వ్యతిరేక, టి.టి.సి. వ్యతిరేక ఓట్లను పెంచుకోవడాన్ని గరిష్టీకరించడానికి సిపిఐ (ఎం) తగిన వ్యూహాలను అమలు చేయాలని కేంద్ర కమిటీ నిర్ణయించింది. దీని ప్రకారం, ప్రస్తుతం సిపిఐ (ఎం) ప్రస్తుతం ఆరు సిట్టింగ్ లోక్సభ స్థానాల్లో కాంగ్రెస్, వామపక్ష కూటములు నిర్వహించిన పరస్పరం పోటీ చేయలేదు ” అని పార్టీ సెంట్రల్ కమిటీ నుంచి వచ్చిన ప్రకటన ఒక ప్రకటనలో ఢిల్లీలో 4- 5 మార్చి, చదువు.

” ఇతర సీట్లను తుది నిర్ణయం చేసేందుకు మార్చి 8 న వామపక్ష కూటమి సమావేశమవుతోంది ” అని ఆ ప్రకటన తెలిపింది.

అయితే, రఘుంజ్ మరియు ముర్షిదాబాద్ సీట్లకు డిమాండ్ను వెనక్కి తీసుకోవటానికి సిద్ధంగా ఉన్నట్లయితే బెంగాల్ ప్రదేశ్ కాంగ్రెస్ చాలా రాబోయేది కాదు.

2014 లో సార్వత్రిక ఎన్నికలలో 42 సీట్లలో సిపిఐ (ఎం) బెంగాల్ నుండి రఘుంజ్, ముర్షిదాబాద్ లలో కేవలం రెండు స్థానాలను గెలుచుకోగలిగింది. 2009 లో 15 స్థానాలకు ముందున్న సీట్లలో ఇది నిరంతరంగా ఉంది. 2014 లో కాంగ్రెస్కు నాలుగు స్థానాలు దక్కాయి – బెర్హంపూర్, జాంగిపూర్, మాల్దా ఉత్తర్, మాల్డా దకిన్ – దాని మునుపటి స్థానానికి రెండు సీట్లు తక్కువ. 42 సీట్లలో 34 సీట్లకు తృణమూల్ కాంగ్రెస్ విజయం సాధించింది. రెండు స్థానాల్లో బిజెపి సంతృప్తి చెందింది.

అప్పటి నుండి బిజెపి ప్రధానమంత్రిగా మమతా బెనర్జీ తృణమూల్ కాంగ్రెస్కు, కాంగ్రెస్, వామపక్షాలకు అండగా నిలిచిందని, అప్పటి నుండి రాష్ట్రంలోని రాజకీయ పరిసరాలలో పరిస్థితులు తీవ్రంగా మారాయి.

ఈ సందర్భంలో సిపిఐ (ఎం) రాష్ట్ర విభాగం కేవలం 22 సీట్లలో పోటీ చేస్తున్న రాజీ సూత్రాన్ని రెండుసార్లు గెలుచుకుంది. మిగిలిన వామపక్ష కూటమికి 10 సీట్లను, కాంగ్రెస్కు మిగిలిన 10 మందిని వదిలిపెట్టాలని యోచిస్తోంది. రఘుంజ్, ముర్షిదాబాద్ రెండింటిలోను అభ్యర్థులను రంగంలోకి తెచ్చేందుకు కాంగ్రెస్ పార్టీ కోరికలను వ్యక్తం చేస్తున్నప్పుడు, రెండు పార్టీల నాయకుల మధ్య తీవ్రమైన చర్చలు జరిగాయి.

అయితే, రఘుంజ్ మరియు ముర్షిదాబాద్ సీట్లకు డిమాండ్ను వెనక్కి తీసుకోవటానికి సిద్ధంగా ఉన్నట్లయితే బెంగాల్ ప్రదేశ్ కాంగ్రెస్ చాలా రాబోయేది కాదు.

సిపిఐ (ఎం) ప్రకటనకు స్పందనగా విడుదల చేసిన ఒక ప్రకటనలో కాంగ్రెస్ రాష్ట్ర విభాగం ఇలా చెప్పింది: “కొన్ని భౌగోళికాంశాలు చారిత్రాత్మకంగా కాంగ్రెస్ బురుజులుగా ఉన్నాయి, అటువంటి నియోజకవర్గాల్లో మా మద్దతుదారులను విస్మరించడం కష్టంగా ఉంది. సిపిఐ (ఎం) సెంట్రల్ కమిటీ చేసిన ప్రకటనను మేము గమనించాము, తదుపరి చర్చల తరువాత, త్వరలోనే ఎఐసిసికి, కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడికి మా అంతిమ సిఫార్సులను సమర్పించాలని మేము భావిస్తున్నాము.

గతంలో, సుమేన్ మిట్రా నేతృత్వంలోని పశ్చిమ బెంగాల్ ప్రదేశ్ కాంగ్రెస్ క్యాంప్ పార్టీ హైకమాండ్కు తృణమూల్తో పొత్తు పెట్టుకున్న అవకాశాలు లేవని, అవి వామపక్షాలతో పోల్చిన ముందుగానే తమ అభిప్రాయాన్ని వ్యక్తం చేశాయి. రాష్ట్ర పాలక మండలి నుండి హింస, బెదిరింపుల పార్టీ విపరీతమైన అనుభవం, ముఖ్యంగా గడ్డి మూలాల ర్యాంక్ మరియు ఫైల్ స్థాయిలో, అభ్యంతరం చెప్పడానికి కారణమని చెప్పబడింది. ఇటీవల జరిగిన పంచాయతీ ఎన్నికలలో తృణమూల్ కాంగ్రెస్పై అన్ని పార్టీలు ఏకాభిప్రాయం వ్యక్తం చేశాయి.

రాష్ట్రంలో ఒక సారి ప్రత్యర్థి ప్రత్యర్థుల మధ్య సీట్ల సర్దుబాటు అమరిక రెండు శిబిరాల నుండి నిరాశకు గురైంది, తద్వారా టిఎంసి, బిజెపి-యేతర ఓట్లు పొంచి, రాజకీయంగా సంబంధితంగా ఉండాలని పరిశీలకులు భావిస్తున్నారు. బెంగాల్ వెలుపల తన రాజకీయ లక్ష్యాలను నిర్వహించాలని తృణమూల్ కాంగ్రెస్ నిర్ణయం తీసుకుంటుంది. ఇక్కడ మమతా బెనర్జీకి వ్యతిరేకంగా పోరాట సూత్రం, ఆమె బాధ్యతలు కాంగ్రెస్కి బలమైన ఉనికినివ్వగలవని, ప్రతిపక్షానికి ముందు.

ఇంతలో, బెంగాల్తో పాటు, తమిళనాడు, మహారాష్ట్ర, బీహార్, ఒడిశాలలో సిపిఐ (ఎం) తన ముందు ఎన్నికల వ్యూహాన్ని ప్రకటించింది. తమిళనాడులో డిఎంకెతో, డిన్డిరి లేదా పల్ఘర్ స్థానాలకు మహారాష్ట్రలో ఎన్సీపితో సీట్ల భాగస్వామ్య చర్చలు జరుగుతున్నాయని పార్టీ ప్రకటించింది. ఉజిపూర్పూర్ సీట్ కోసం బీహార్లో ఆర్జెడితో చర్చలు జరిపినప్పటికీ, పార్టీ ఒడిషాలో భువనేశ్వర్ నుండి పోటీ చేస్తుందని సెంట్రల్ కమిటీ ప్రకటించింది.

admin Author