నిషేధించిన తీవ్రవాదుల జాబితా నుండి పేరును తొలగించటానికి హఫీజ్ సయీద్ యొక్క అప్పీల్ను UN తిరస్కరించింది: సోర్సెస్ – హిందూస్తాన్ టైమ్స్

ఐక్యరాజ్యసమితి భద్రతా మండలి, పాకిస్తాన్కు చెందిన ఉగ్రవాద సంస్థ లష్కర్-ఇ-తోయిబా వ్యవస్థాపకుడు, నాయకుడు హఫీజ్ సయీద్ యొక్క అభ్యర్ధనను తిరస్కరించింది, జైష్- -మహమ్మద్ యొక్క మసూద్ అజార్ ఆ సమూహం.

సయీద్ మరియు అతని న్యాయవాది పాకిస్తాన్లో అధికారికంగా తెలియజేయబడ్డారు, అతను అభ్యర్థనను 1267 తీర్మానం క్రింద ఉగ్రవాదులు జాబితా చేసిన UNSC సంస్థ యొక్క ombudsman తిరస్కరించినట్లు, ఈ ప్రక్రియ తెలిసిన వ్యక్తుల ప్రకారం, వారు తొలగింపు కోసం అభ్యర్థించిన రెండు సంవత్సరాలకు పైగా.

భారతదేశం, యునైటెడ్ స్టేట్స్, యునైటెడ్ కింగ్డం, ఫ్రాన్స్ మరియు ఆఫ్ఘనిస్తాన్ సయీద్ వేరు వేరు సమర్పణలలో తొలగించాయి.

పాకిస్తాన్, సయీద్ జీవిస్తూ, స్వేచ్ఛగా వ్యవహరిస్తున్నాడు, తన పిటిషన్కు లేదా వ్యతిరేకతకు మద్దతుగా గానీ, సమర్పించినప్పటికీ, ఓంబుడ్స్మన్ కార్యాలయంలో సహకరించడానికి నిరాకరించాడు. ఇస్లామాబాద్ అదే వ్యక్తుల ప్రకారం అతడిని ఇంటర్వ్యూ చేయడానికి పాకిస్తాన్కు వెళ్లడానికి ఐక్య అధికారులకు వీసాలు కల్పించడానికి నిరాకరించింది.

ఇస్లామాబాద్ యొక్క నిశ్శబ్దం స్పష్టంగా తన వైపరీత్యానికి వ్యతిరేకతకు చిహ్నంగా లేదు – “ఇంకా వారు భారతదేశం మరియు ఇతరులుగా వ్రాతపూర్వకంగా మాట్లాడుతూ ఉంటారు” – కానీ అతని పిటిషన్తో ఒప్పుకోవడమే. “ఇవన్నీ ప్రస్తుత ప్రభుత్వ పరిశీలనలో జరిగింది,” పైన పేర్కొన్న వ్యక్తుల్లో ఒకరు, “ఇమ్రాన్ ఖాన్ యొక్క కొత్త పాకిస్తాన్ పాత పాకిస్థాన్కు భిన్నంగా లేదు” అని పేర్కొంది.

పాకిస్తాన్ 26/11 ముంబయి టెర్రరిస్టు మాస్టర్ హఫీజ్ సయీద్ ఇంటర్వ్యూ చేయడానికి ఐక్యరాజ్యసమితిలో వీసా అభ్యర్ధనలను పాకిస్తాన్ తిరస్కరించింది

సయీద్ యొక్క పిటిషన్ను రెండు కారణాలపై ప్రధానంగా తిరస్కరించారు, అయినప్పటికీ అనేక పేజీలలోకి వచ్చే ఓంబుడ్స్మన్ ఆదేశాలలో చాలామంది ప్రస్తావించారు. పాకిస్థాన్ కోర్టులు తీవ్రవాదం ఆరోపణలను తీసివేసినందున అతను సయీద్ యొక్క ప్రధాన పిటిషన్కు పంపించాడని ఐఎం ఓంబుడ్స్మన్ అన్నాడు, ఆర్డర్ చూసిన వ్యక్తుల ప్రకారం, సయీద్ పాకిస్తాన్లో ఉగ్రవాదాన్ని ఉల్లంఘించినట్లు ఆరోపణలు వచ్చాయని, ఇతర దేశాల్లో అతను వెలుపల బయట పెట్టాడు.

మరియు రెండు, తీర్పు చెప్పారు, సయీద్ లెఫ్ మరియు దాని ముందు జమాత్-ఉద్-దావా యొక్క తల, అందువలన వారి కార్యకలాపాలు మరియు అతని మధ్య స్పష్టమైన సంబంధం ఉంది.

సాయీడ్ ISIL (ఇస్లామిక్ స్టేట్ యొక్క ఇస్లామిక్ స్టేట్ మరియు ఇస్లామిక్ స్టేట్ యొక్క మరొక పేరు) మరియు 1267 తీర్మానం ప్రకారం అల్ఖైదా సాన్సన్స్ కమిటీ ద్వారా తీవ్రవాదులుగా పేర్కొనబడింది – ఇది ఫ్రాన్స్, యునైటెడ్ స్టేట్స్ మరియు యునైటెడ్ కింగ్డం ప్రతిపాదనను కూడా పరిగణనలోకి తీసుకుంటోంది. జైష్-ఎ-మహ్మద్ యొక్క అజ్హర్ను గుర్తించటానికి, పల్వామా దాడుల తరువాత ఆ బృందం చేపట్టింది. ఇది అతనిని మంజూరు చేయటానికి నాలుగవ ప్రయత్నం మరియు వచ్చే వారం ఒక నిర్ణయం తీసుకోబడుతుంది.

సయీద్ యొక్క జాబితా 10 డిసెంబరు 2008 న, లష్కర్-ఇ-తోయిబా నిర్వహించిన ఒక ముంబయి తీవ్రవాద దాడుల తరువాత, “ఫైనాన్సింగ్, ప్లానింగ్, ఫెసిలిటిటేషన్, మేకింగ్, సన్నద్ధం చేయడం, రెండు సంస్థల (లెటి మరియు అల్ ఖైదా) యొక్క తరపున లేదా మద్దతుగా పేరు.

UN లిస్టింగ్ సయీద్ కూడా జమాత్-ఉద్-దావా, ఒక లెఫ్టి ప్రధానానికి నాయకత్వం వహించిందని తెలిపారు. 1970 ల చివర్లో లేదా 1980 ల ప్రారంభంలో ఆఫ్ఘనిస్తాన్లో శిక్షణ పొందాడు మరియు “ఆఫ్ఘాన్లో ఉన్న ఉసమా (ఒసామా) బిన్ లాడెన్ (మరణించిన) మరియు ఇతర యోధుల గురువు డాక్టర్ అబ్దుల్లా అజామ్తో పరిచయం చేశాడు”.

పాకిస్థాన్లోని ఒక లెఫ్టి కాంప్ గ్రాడ్యుయేట్ పట్టభద్రులను పోరాడటానికి సయీద్ వ్యక్తిగతంగా ఎంపిక చేశాడు, మరియు సౌదీ అరేబియా పర్యటన సందర్భంగా ఇరాక్ లోకి లష్ తీవ్రవాదులు చొరబాట్లను నిర్వహించారు. అతను నిధులను సమీకరించటానికి యూరప్కు కార్యకర్తలను పంపించాడు మరియు జూన్ 2006 లో తాలిబాన్కు సహాయంగా క్వెట్టా, పాకిస్తాన్లో ఒక కార్యాలయాన్ని ఏర్పాటు చేశాడు.

ముంబై దాడుల ముందు ఆయన పేరును ప్రస్తావించారు.

సయీద్ అరెస్టు మరియు ప్రాసిక్యూషన్ కోసం కొన్ని మిలియన్ డాలర్ల బహుమతిని ఇచ్చింది, కొన్ని సంవత్సరాల క్రితం యునైటెడ్ స్టేట్స్ చేత ప్రకటించబడింది, ఇది పాకిస్తాన్లో స్వేచ్ఛగా పనిచేయగల సామర్థ్యంతో విసుగు చెందాడు. అతను 2017 లో గృహ నిర్బంధం నుండి విడుదల అనంతరం పాకిస్తాన్ “ప్రతిఘటనల” గురించి తీవ్రంగా హెచ్చరించింది.

ఇస్లామాబాద్ అతనిని అరెస్టు చేయటానికి నిరాకరించింది మరియు కొన్ని వారాల తరువాత, ట్రంప్ పరిపాలన పాకిస్తాన్కు అన్ని భద్రతా సహాయాన్ని రద్దు చేస్తున్నట్లు ప్రకటించింది, తీవ్రవాదులు దాని మట్టి నుండి పనిచేసే ఉగ్రవాద సంస్థలకు వ్యతిరేకంగా నిర్ణయాత్మక చర్య తీసుకోవడంలో విఫలమైనందుకు, ఫిబ్రవరిలో పుల్వామా దాడుల తర్వాత పలుసార్లు పునరుద్ఘాటించింది.

మొదటి ప్రచురణ: మార్చి 07, 2019 20:31 IST

admin Author