నిరసన ప్రదర్శన: ఇంధన పంపులలో ఉపయోగించిన 500- మరియు 1,000-నోట్లపై ఆర్బిఐ సమాచారం లేదు – బిజినెస్ స్టాండర్డ్

పెట్రోల్ పంపులపై ఇంధనం వంటి యుటిలిటీ బిల్లులకు చెల్లించాల్సిన పాత 500- మరియు 1,000 రూపాయల నోట్లకు ఎటువంటి సమాచారం లేదని రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్బిఐ) ఒక ఆర్టీఐ ప్రశ్నకు సమాధానంగా తెలిపింది. బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థకు తిరిగి వచ్చిన కరెన్సీ యొక్క మంచి భాగం.

పాత 500- మరియు 1,000 రూపాయల గమనికలను నిషేధించటానికి నవంబర్ 8, 2016 షాక్ నిర్ణయం తరువాత, ప్రభుత్వం 23 వ్యయాలు కోసం వినియోగ బిల్లులను చెల్లించటానికి ఉపయోగించిన వ్యర్థాల నోట్స్ యొక్క మార్పిడిని అనుమతించింది.

ప్రభుత్వ ఆస్పత్రులు, రైల్వే టికెటింగ్, పబ్లిక్ ట్రాన్స్పోర్ట్, వైమానిక కేంద్రాలలో ఎయిర్లైన్స్, పాలు బూత్లు, శ్రీమతి / స్మశాన గ్రౌండ్స్, పెట్రోల్ పంపులు, మెట్రో రైలు టిక్కెట్లు, డాక్టరు ప్రిస్క్రిప్షన్ మీద మందుల కొనుగోలు చేయడం వంటివి 500- మరియు 1,000 రూపాయల గమనికలను ఉపయోగించుకోవచ్చు. ప్రైవేట్ ఫార్మసీలు, ఎల్పిజి గ్యాస్ సిలిండర్లు, రైల్వే క్యాటరింగ్, విద్యుత్, నీటి బిల్లులు, ఎఎస్ఐ స్మారక నమోదు టిక్కెట్లు, హైవే టోల్.

2016, నవంబరు 25 న, పాత నోట్ల మార్పిడి నిలిపివేయబడింది మరియు 2016 డిసెంబరు 15 వరకు ఈ సదుపాయాల వద్ద పాత 500 రూపాయల నోట్లను మాత్రమే ప్రభుత్వం అనుమతించింది. అయితే ఈ కరెన్సీని కూడా పెట్రోల్ పంపులలో మరియు డిసెంబర్ 2, 2016 నుండి ఆకస్మికంగా విమానాశ్రయాల వద్ద ఎయిర్ టికెట్లను కొనుగోలు చేయడం కోసం, వారు పాత కరెన్సీ నోట్ల లాండరింగ్ కోసం ఎదుగుతున్నట్లుగా వచ్చిన తరువాత.

ఇన్ఫర్మేషన్ రైట్ (ఆర్టిఐ) ప్రశ్నకు సమాధానమిస్తూ, ఆర్బీఐ ఈ విధంగా తెలిపింది: “యుటిలిటీ బిల్లులను చెల్లించటానికి ఉపయోగించిన సమాచారం (చెల్లనిది) మాకు అందుబాటులో లేదు”.

బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థలో 99.3 శాతం నగదు 500- మరియు 1,000 రూపాయల నోట్లు తిరిగి వచ్చాయి, ఆర్బిఐ గత ఏడాది ఆగస్టులో ప్రకటించింది, ప్రభుత్వం యొక్క అపూర్వమైన శాతం తర్వాత కరెన్సీలో చాలా తక్కువ శాతం మాత్రమే మిగిలిపోయింది నల్ల ధనం మరియు అవినీతిని నిరోధించడం లక్ష్యంగా నిషేధం .

నోట్ నిషేధం ప్రకటించినప్పుడు, నవంబరు 8, 2016 నాటికి చెల్లిస్తున్న రూ .15.41 లక్షల కోట్ల రూపాయలు, 1,000 రూపాయల విలువైన రూ.

నవంబర్ 28, 2016 ప్రెస్ ప్రకటనలో ఆర్బిఐ ఆర్టిఐ ప్రత్యుత్తరం ఇచ్చిన రిపోర్టులో నంబర్ మరియు విలువ యొక్క అంశంపై మరియు మార్పిడి యొక్క రిపోర్టింగ్పై, బ్యాంకులు నవంబర్ 10 నుండి అలాంటి మార్పిడి / 2016 నాటికి 2016 నాటికి రూ. 8,44,982 కోట్లు (ఎక్స్ఛేంజ్ రూ. 33,948 కోట్లు, డిపాజిట్లు రూ .8,11,033 కోట్లు).

“బ్యాంకుల కౌంటర్లో పేర్కొన్న బ్యాంకు నోట్ల మార్పిడి సౌకర్యం నవంబర్ 24, 2016 వరకు అందుబాటులో ఉంది,” అని అది చెప్పింది.

వివరణాత్మక బ్యాంకు గమనికలు లేదా SBN అనేది డిసెంబరు 30, 2016 వరకు బ్యాంకు ఖాతాలకి డిపాజిట్ చేయబడ్డ అనుమతించబడిన కరెన్సీని సూచించడానికి ఉపయోగించే పదం.

భీమా పాలసీ వంటి KYC- కంప్లైంట్ వాయిద్యాలను కొనుగోలు చేయడానికి ఉపయోగించే SBN ల సంఖ్యపై సమాచారం లేదు అని రిజర్వ్ బ్యాంక్ కూడా తెలిపింది.

కేంద్ర బ్యాంకు యొక్క ఒక భాగం సూచిస్తారు ఆర్టిఐ ఇది కూడా “అది అథారిటీ నిర్వహించకుంటే” బీమా పాలసీలను చెల్లించడానికి ఉపయోగించవచ్చు పాత గమనికలు సమాచారాన్ని కలిగి లేదు అని పేర్కొన్నారు భారతదేశం యొక్క ఇన్స్యూరెన్స్ రెగ్యులేటరీ అండ్ డెవలప్మెంట్ అథారిటీ (IRDAI) కు.

admin Author