కార్టార్పూర్ సాహిబ్ గురుద్వారాకు చెందిన భూములను స్వాధీనం చేసుకున్నట్లు పాక్ ప్రభుత్వం

న్యూఢిల్లీ:

పాకిస్థాన్

కర్తార్పూర్ సాహిబ్ గురుద్వారాకి చెందిన భూములు యాజమాన్యం కోసం ఒక కారిడార్ను అభివృద్ధి చేయటానికి మరియు “భారతదేశం యొక్క ద్వంద్వ ప్రసంగం” ప్రతిబింబిస్తూ ఈ ప్రాజెక్టుకు సంబంధించిన అనేక ప్రతిపాదనలకు అభ్యంతరం వ్యక్తం చేసినట్లు అధికారులు వెల్లడించారు.

భారతీయ ప్రతినిధి బృందం హాజరైనది

మొదటి భారత-పాకిస్తాన్ సమావేశం +

పాకిస్తాన్లోని కర్తర్పూర్లోని సిక్కు పుణ్యక్షేత్రంతో పంజాబ్లోని గురుదాసుపూర్ను కలిపే ప్రతిపాదిత కారిడార్ కోసం మోడలిటీలను ఖరారు చేయాలని పవిత్ర సిక్కుల విగ్రహాలకు చెందిన భూములపై ​​”ప్రబలమైన ఆక్రమణ” కు వ్యతిరేకంగా నిరసన వ్యక్తం చేశారు.

గురు నానక్

దేవ్ ఇన్ ఇండియా.

“పాకిస్తాన్ తప్పుడు వాగ్దానాలు చేయడం, ఏమీ చేయలేదని, ఏమీ సరఫరా చేయలేనంత దాని పూర్వపు ఖ్యాతి గడించింది, కార్టార్పూర్ సాహిబ్ కారిడార్లో డబుల్ ప్రసంగం గురువారం అత్తారీలో మొదటి సమావేశంలో బహిర్గతమైంది” అని ప్రభుత్వ అధికారి సమావేశం, అన్నారు.

ఆక్రమిత భూములను మహారాజా రంజిత్ సింగ్ మరియు ఇతరులు వంటి భక్తి ద్వారా కార్తర్పూర్ సాహిబ్కు విరాళంగా ఇచ్చారు.

“గురుద్వారా యాజమాన్యంలోని భూములు పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వాన్ని కారిడార్ను అభివృద్ధి చేయటంలో రహస్యంగా స్వాధీనం చేశాయి.ఈ భూములను పునరుద్ధరించడానికి భారతదేశం ఒక కఠినమైన డిమాండ్ను తక్షణమే పరిశుద్ధ గురుద్వారాకు తీసుకువెళ్ళింది, ఈ అంశంపై బలమైన మనోభావాలను దృష్టిలో ఉంచుకొని భారతదేశం లోపల, “అధికారి తెలిపారు.

కత్రర్పూర్ ఒప్పందం యొక్క పరిమితిని కేవలం రెండు సంవత్సరాలు మాత్రమే పరిమితం చేయాలని పాకిస్థాన్ కోరుకుంది. సరిహద్దులో దీర్ఘకాలిక, సమగ్రమైన సౌకర్యాలను 190 కోట్ల రూపాయల ఖర్చుతో భారత్ చేస్తున్నట్లు స్పష్టం చేసింది.

భారతీయ భక్తులు మరియు గురు నానక్ దేవ్ యొక్క భక్తులు సుదీర్ఘమైన, సులభమైన మరియు అవాంతర రహిత ప్రాపంచికమైన కార్తర్పూర్ సాహిబ్ కోసం సుదీర్ఘకాలం కోరికను నెరవేర్చడానికి భారత్ తీవ్ర ప్రయత్నాలు చేస్తున్నప్పటికీ, పాకిస్తాన్ న్యూఢిల్లీ చేసిన ప్రతిపాదనలను కొట్టిపారేసింది.

“పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వం మరియు పాకిస్తాన్ మాధ్యమాలచే సృష్టించబడిన హైప్ వ్యతిరేకంగా, చర్చలు సమయంలో దాని వాస్తవ ఆఫర్ వెల్లడి మరియు కేవలం టోకెన్లీ మారింది.ప్రధాన మంత్రి సహా పాకిస్తాన్, మధ్య వ్యత్యాసం సముద్ర ఉంది

ఇమ్రాన్ ఖాన్

, ప్రకటించింది, మరియు వారు అటారీ సమావేశంలో ఇచ్చింది ఏమి లో. కరాచార్పూర్ సాహిబ్కు భారతీయ యాత్రికులు సులభంగా ప్రాప్తి చేయడంలో పాకిస్తాన్కు ఆసక్తి లేదని స్పష్టమవుతోంది ‘అని అధికారి తెలిపారు.

ప్రతిరోజు 5 వేల మంది యాత్రికులు పర్యటన కోసం భారతదేశం యొక్క ఆర్ట్ ప్యాసింజర్ టెర్మినల్ భవనాన్ని భారతదేశం నిర్వహిస్తోంది, వైశాఖి (ఏప్రిల్ మధ్యలో పడటం) వంటి ప్రత్యేక సందర్భాలలో 15,000 మంది యాత్రికులు, పాకిస్తాన్ రోజుకు కేవలం 700 మంది యాత్రికులను పరిమితం చేస్తున్నారు.

యాత్రికులు రోజువారీ సందర్శనలని అనుమతించాలన్న భారతీయ డిమాండుకు పాకిస్తాన్ ఒప్పుకోలేదు మరియు దానిని “సందర్శించే రోజులు” అని నిర్దేశించినది. పాదాలపై లేదా వ్యక్తులుగా భక్తుల ప్రయాణం అనుమతించటానికి ఇది అంగీకరించలేదు మరియు 15 వ సమూహాల వాహనాల ద్వారా మరియు వాహనం ద్వారా పట్టుబడాలని నొక్కి చెప్పింది.

కార్టార్పూర్ సాహిబ్కు వీసా రహిత గస్తీని హామీ ఇచ్చినప్పటికీ, పాకిస్థాన్ ఇప్పుడు తిరిగి తలుపు ద్వారా, యాత్రికులకు ప్రత్యేక అనుమతి మంజూరు చేయవలసిన అవసరాన్ని జారీ చేసింది, అది కూడా ఒక రుసుముతో “చాలా దారుణమైనది మరియు ఓడిస్తుంది” కారిడార్ యొక్క, అధికారి తెలిపారు.

భారతీయ పాస్పోర్ట్ హోల్డర్లకు భారతదేశ కార్డుల భక్తులు పెద్ద సంఖ్యలో విదేశీ కార్డులను మినహాయించటానికి పాకిస్థాన్ కారిడార్ సదుపాయాన్ని మాత్రమే పరిమితం చేసింది. గురు నానక్ దేవ్ విశ్వవ్యాప్త విజ్ఞప్తిని కలిగి ఉన్నాడని, పాకిస్థాన్ పెద్ద భారతీయుల ప్రమేయంతో బాధపడుతుందని నటిస్తున్నట్లు అధికారి తెలిపారు.

ఆసక్తికరమైన విషయమేమిటంటే, 1974 లో భారతదేశం మరియు పాకిస్తాన్ ఒక పరస్పరం సంతకం చేశాయి, వారి యాత్రికుల సందర్శనను ఒకరి భూభాగాల్లో సందర్శించటానికి వీలుగా, కతర్పూర్ సాహిబ్ భారతీయ అభ్యర్ధనలన్నింటికీ చేర్చబడలేదు.

1974 లో జరిగిన కార్టార్పుర్ను ప్రవేశపెట్టిన అన్ని ప్రయత్నాలను ఇప్పటి వరకు పాకిస్తాన్ నిరోధించింది.

ఆ ఒప్పందం ప్రకారం, పాకిస్థాన్లో 15 దేవాలయాలు మరియు భారతదేశంలో ఏడు మంది యాత్రికులు సందర్శించవచ్చు.

సిర్కిజం స్థాపకుడు గురునానక్ దేవ్ తన జీవితంలోని చివరి సంవత్సరాలను గడిపిన ప్రదేశాన్ని కార్తర్పూర్ సాహిబ్ గుర్తించాడు.

ఇది అంతర్జాతీయ సరిహద్దు నుండి నాలుగు కిలోమీటర్ల దూరంలో రవి నదికి పాకిస్థాన్ నార్వాల్ జిల్లాలో ఉంది.

వైస్ ప్రెసిడెంట్ ఎం. వెంకయ్య నాయుడు, పంజాబ్ ముఖ్యమంత్రి అమరీందర్ సింగ్ నవంబరు 26, 2018 న హాజరయ్యారు

కారిడార్ ఫౌండేషన్ రాయిని + ఉంచింది

గురుదాస్పూర్లో.

రెండు రోజుల తరువాత, పాకిస్థాన్ ప్రధానమంత్రి ఇమ్రాన్ ఖాన్ లాహోర్ నుండి 125 కిలోమీటర్ల నార్వాల్లో ఫౌండేషన్ రాయి ఉంచారు.

2019 నవంబర్లో గురు నానక్ దేవ్ 550 వ పుట్టిన వార్షికోత్సవానికి ముందు భక్తులు ప్రత్యేక సరిహద్దు దాటుతారని భారతదేశం భావిస్తోంది.

admin Author