మసూద్ అజార్ 'నిరూపితమైన ముప్పు', ఎందుకు చైనా అతనికి 'టెర్రర్ పాస్' ఇవ్వగలదు: వాల్ స్ట్రీట్ జర్నల్ – ది ఇండియన్ ఎక్స్ప్రెస్

అజాసర్, వరల్డ్ స్ట్రీట్ జర్నల్, జైష్ ఇ మోహమ్మద్, జైష్ ఇ మోహమ్మద్ చీఫ్, జెఎమ్ అధినేత మసుత్ అజహర్, ప్రపంచ తీవ్రవాద, ముస్సూ అజహర్, ఇండియన్ ఎక్స్ప్రెస్
జెఎం చీఫ్ మసూద్ అజార్. (ఫైల్)

పాకిస్థాన్లోని ఉగ్రవాద సంస్థ జైష్-ఎ-మొహమ్మద్ యొక్క చీఫ్ “నిరూపితమైన బెదిరింపు” మరియు బీజింగ్ అనేది “నిరాశాజనకంగా ఉన్నది” అని పేర్కొంటూ, మసూద్ అజార్ను “ప్రపంచ తీవ్రవాది” గా అభివర్ణించేందుకు ఐక్యరాజ్యసమితిలో మరో చర్యను చైనా నిరోధించిందని ఒక ప్రముఖ US రోజువారీ ప్రశ్నించింది. ఇస్లామాబాద్తో దాని “అన్ని-వాతావరణ” స్నేహాన్ని నిరాశపరిచింది.

కాశ్మీర్ కిల్లర్కు మంజూరు చేయటానికి ఐక్యరాజ్య సమితి ప్రయత్నం ‘చైనా షీల్డ్స్ జిహాదిస్ట్ – బీజింగ్ ని బ్లాక్’ అనే ఎడిటోరియల్ విభాగంలో వాల్ స్ట్రీట్ జర్నల్ యొక్క ఎడిటోరియల్ బోర్డు పేర్కొంది, పాకిస్తాన్లో జిహాదిస్ట్ ఎన్క్లేవ్స్కు వ్యతిరేకంగా అర్ధవంతమైన ప్రపంచ చర్యలు లేకుండా, సైనిక ఎత్తుగడ కంటే ఇతర ఎంపికలు “.

కూడా చదవండి | బ్లాక్లాస్టింగ్ మసూద్ అజార్: కీ Takeaways for India – రికార్డ్ ప్రపంచ ఏకాభిప్రాయం, మొదటి బీజింగ్ బ్లింక్

బుధవారం ప్రతిపాదనపై టెక్నికల్ హోల్డ్ను పెట్టడం ద్వారా అజార్ను “ప్రపంచ తీవ్రవాది” గా పేర్కొనడానికి ఐక్యరాజ్యసమితిలో (ఐ.ఎన్.) భద్రతా మండలిలో నాలుగవసారి చైనా ఒక బిడ్ను బ్లాక్ చేసిన తరువాత సంపాదకీయం వచ్చింది.

ఐక్యరాజ్యసమితి సెక్యూరిటీ కౌన్సిల్ యొక్క 1267 అల్ ఖైదా సాన్చన్స్ కమిటీలో అజార్ను నియమించాలనే ప్రతిపాదన ఫిబ్రవరి 27 న, నలుగురు భారత సైనికులను చంపిన పుల్వామా ఉగ్రవాద దాడుల తరువాత ఫ్రాన్స్, UK మరియు US చేత తరలించబడింది.

“అజార్ నిరూపితమైన ముప్పు. చైనా ఎందుకు అతనికి టెర్రర్ పాస్ ఇచ్చింది? “అని ఎడిటోరియల్ బోర్డు అడిగింది.

“బీజింగ్ పాకిస్తాన్తో తన” అన్ని-వాతావరణ “స్నేహాన్ని పిలిచే విషయాన్ని కలవరపెట్టినందుకు, ఒక కారణం వ్యూహాత్మకమైనది. అధ్యక్షుడు (డోనాల్డ్) ట్రంప్ ఆఫ్ఘనిస్తాన్లో తీవ్రవాదుల మద్దతును ఉదహరించిన తరువాత, గత ఏడాది ఇస్లామాబాద్కు అమెరికా కత్తిరించిన సైనిక సాయం, చైనా ఈ అంతరాన్ని పూరించాలని కోరుకుంటోంది.

కూడా చదవండి | యుఎస్ఎస్సీ వద్ద ప్రపంచ వ్యాప్తంగా ఉగ్రవాద సంస్థ అయిన మసూద్ అజార్ లిస్టులో భారత్తో సహనం చూపేందుకు భారతదేశం

కాశ్మీర్లోని పుల్వామా జిల్లాలోని జైష్-ఎ-మొహమ్మద్ (జెఎం) ఫిబ్రవరి 14 న జరిగిన తీవ్రవాద దాడి తరువాత 40 మంది సెంట్రల్ రిజర్వ్ పోలీస్ సిబ్బందిని చంపిన భారత్, పాకిస్థాన్ల మధ్య ఉద్రిక్తతలు పెరిగిపోయాయని సంపాదకీయం పేర్కొంది.

(పుల్వామా దాడి) నుండి, “ప్రపంచ దృష్టి ఇప్పుడు పాకిస్తాన్లో ఉగ్రవాదులను వేరుచేసే విధంగా మారుతుంది, కానీ చైనా ఇప్పటికే ఇస్లామాబాద్పై అంతర్జాతీయ ఒత్తిడిని సులభతరం చేస్తోంది,” అని సంపాదకీయం తెలిపింది.

ఐక్యరాజ్యసమితి సెక్యూరిటీ కౌన్సిల్ శాఖాక్షన్స్ కమిటీలో గత 10 ఏళ్లలో జరగాల్సిన ప్రతిపాదన జెఎంఎం చీఫ్ ట్రావెల్ నిషేధం, ఆస్తులు స్తంభింపజేయడం, ఆయుధాల ఆంక్షలకు గురి అవ్వబోతోంది.

ఐక్యరాజ్య సమితి పాకిస్థాన్కు పాకిస్థాన్ ఒత్తిడి చేస్తామని ఎడిటోరియల్ బోర్డు పేర్కొంది. జీఎంఎంను బహిరంగంగా పెంచడం, రిక్రూటింగ్ చేయడం, శిక్షణ ఇవ్వడం నుంచి ఇస్లామాబాద్ను ఆపడం లేదని 2017 లో అమెరికా విదేశాంగ శాఖ నిర్ధారించింది.

చైనా విదేశాంగ మంత్రిత్వశాఖ ప్రతినిధి లుయాంగ్ మాట్లాడుతూ వారు ఈ విషయాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకోవాల్సిన సమయం ఆసన్నమైందని బీజింగ్ ఈ ప్రతిపాదనపై నొక్కిచెప్పింది.

2016 మరియు 2017 సంవత్సరాల్లో అజార్కు వ్యతిరేకంగా భద్రతా మండలి చర్యను బీజింగ్ నిరోధించినట్లు అంతర్జాతీయ సమాజం “మార్పును ఆశించరాదని” సంపాదకీయం పేర్కొంది.

అజార్కు వ్యతిరేకంగా UN ఆంక్షలు ఈ ప్రాంతం యొక్క స్థిరత్వాన్ని అపాయించవచ్చని లూ సూచించారు, “కానీ వ్యతిరేకత నిజమైనది” అని వ్రాసారు.

“పాకిస్థాన్లోని జిహాదిస్ట్ ఎన్క్లేవ్స్కు వ్యతిరేకంగా అర్ధవంతమైన ప్రపంచ చర్య లేకుండా, నూతన సైనికదళాలు సైనిక విస్తరణకు మినహా కొన్ని ఎంపికలను కలిగి ఉన్నాయని అర్థం చేసుకోవచ్చు” అని పేర్కొంది.

అమెరికన్ ఎస్టేట్ ఇన్స్టిట్యూట్ యొక్క చైనా గ్లోబల్ ఇన్వెస్ట్మెంట్ ట్రాకర్ గురించి ఎడిటోరియల్ పేర్కొంది, బీజింగ్ యొక్క బెల్ట్ మరియు రోడ్ ఇనిషియేటివ్ ద్వారా చైనా దాదాపు 32 బిలియన్ డాలర్లను పాకిస్థాన్ అవస్థాపనకు దోపిడీ చేసింది.

2008-2017 నుండి, పాకిస్థాన్ 6 బిలియన్ డాలర్లను చైనా నుండి ఆయుధాల దిగుమతి చేసుకుంది, వ్యూహాత్మక మరియు అంతర్జాతీయ అధ్యయనాల కేంద్రం ప్రకారం, ఆసియాలో బీజింగ్ యొక్క అతిపెద్ద ఆయుధదారునిగా ఇది తయారు చేయబడింది.

చైనా తన సొంత పౌరులు – చైనా ఉయ్యూర్ ముస్లింలకు మంజూరు చేయడానికి తీవ్రవాద ముప్పును ఉపయోగించినప్పటికీ, అజార్ను కూడా చైనా “కాపాడుతుందని” సంపాదకీయం పేర్కొంది.

ఇది దాని వాయువ్య జిన్జియాంగ్ ప్రావిన్స్లో, ఒక మిలియన్ కంటే ఎక్కువ మంది చైనీస్ ఉయ్యూర్ ముస్లింలను తీవ్రవాదాన్ని నివారించే ముసుగులో “తిరిగి విద్య” కేంద్రాలలో నిర్బంధించబడ్డారు.

admin Author