బిటిఎన్ఎల్కు రూ .50,000 కోట్ల విలువైన ఫైబర్ ఆస్తులను లీజుకు తెచ్చుకోవచ్చు

బిఎస్ఎన్ఎల్ రూ. 50,000 కోట్ల విలువైన ఫైబర్ ఆస్తులను లీజుకు తెచ్చుకోవచ్చు

న్యూఢిల్లీ: ప్రభుత్వ నియంత్రిత భారత్ సంచార్ నిగమ్ లిమిటెడ్ (

బిఎస్ఎన్ఎల్

) స్వచ్చంద విరమణ పథకం (VRS), భవిష్యత్ స్పెక్ట్రమ్ కొనుగోళ్లకు నిధులు మరియు రాజధాని వ్యయాలను క్రమబద్ధీకరించడానికి నరేంద్ర మోడి నేతృత్వంలోని ప్రభుత్వం నుండి ఏదైనా ద్రవ్య మద్దతు లేకపోవటంతో దాని విస్తార ఫైబర్ స్థావరాన్ని అద్దెకు తీసుకోవటాన్ని పరిశీలిస్తుంది.

అయితే, బిఎస్ఎన్ఎల్ చైర్మన్ అనుపమ్ శ్రీవాస్తవ ఈ నిర్ణయాన్ని ధ్రువీకరించారు. మొత్తం వ్యాయామం రెండు నుంచి మూడు నెలల సమయం పడుతుంది. అంతేకాదు, దాని బోర్డు సభ్యుల అభిప్రాయాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకోవాల్సి ఉంటుంది.

బిఎస్ఎన్ఎల్కు అతి పెద్ద, అత్యంత లాభదాయక ఫైబర్ ఆధారిత టెలికాం నెట్వర్క్ ఉంది. దాదాపు 7.5 లక్షల కిలోమీటర్ల ఆప్టిక్ ఫైబర్ కేబుల్ (OFC) తో పరిశ్రమల అంచనా ప్రకారం రూ .50,000 కోట్లు పొందవచ్చు.

బిలియనీర్ ముకేష్ అంబానీ యాజమాన్యం యాజమాన్యంలోని రిలయన్స్ జియో 3.25 లక్షల కిలోమీటర్ల ఎటిసిని కలిగి ఉంది, ఇందులో అనీల్ అంబానీ నడిచే రిలయన్స్ కమ్యూనికేషన్స్ నుండి తీసుకున్న 178,000 కిలోమీటర్లు, భారతి ఎయిర్టెల్ 2.50 లక్షల కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉంది మరియు వోడాఫోన్ ఐడియా దేశవ్యాప్తంగా 1.60 లక్షల కిలోమీటర్ల ఫైబర్ను మాత్రమే కలిగి ఉంది.

ప్రభుత్వ సలహాపై ఆధారపడిన ప్రభుత్వ రంగ కంపెనీ ప్రస్తుతం ఫైబర్ ఆస్తులు మోనిటైజ్ చేయడానికి అంతర్గత అంచనా మరియు ఆడిట్ చేస్తోంది, అంశంపై వ్యక్తికి తెలియచేస్తుంది.

చీకటి లేదా ఉపయోగించని ఫైబర్ను ప్రైవేట్ ఆటగాళ్లకు లీజుకు ఇవ్వడం, అవసరమైన అవసరాలపై మాత్రమే ఉపయోగించుకోవడం, దీని ద్వారా రూ .6,500 కోట్లను ప్రతిపాదిత విఆర్ఎస్ వైపు కొనుగోలు చేయవచ్చు, పరిపాలనా కేటాయింపు లేకపోవటంతో గాలి వాటాలను కొనడం లేదా పునరుద్ధరించడం, రుణ సంస్థ, మరియు చివరకు లాభదాయకమైన ప్రభుత్వ రంగ సంస్థగా మారుతుంది.

1.76 లక్షల ప్రత్యక్ష కార్మికుల సమావేశానికి సంబంధించి దాదాపు 70% దాని ఆదాయం కారణంగా నగదు-దెబ్బతిన్న సేవా ప్రదాత పాక్షికంగా వికలాంగులను కలిగి ఉంది.

నాల్గవ అతిపెద్ద టెలికం రూ .15,000 కోట్లు, సునీల్ మిట్టల్ నడిచే భారతి ఎయిర్టెల్ 1.10 లక్షల కోట్ల విలువైన రుణాలను కలిగి ఉంది.

“వారు టెలికాం మౌలిక ఖర్చు పోతున్నాము కాబట్టి ఆపరేటర్స్ డబ్బు సంపాదించడం లేదు,” సందీప్ అగర్వాల్ , కో-ఛైర్మన్ టెలికాం ఎక్విప్మెంట్ మరియు సేవలు ఎక్స్పోర్ట్ ప్రమోషన్ కౌన్సిల్ (TEPC) ETT చెప్పారు.

ఢిల్లీకి చెందిన TEPC టెలికాం గేర్ యొక్క ప్రోత్సాహక మరియు ఎగుమతి కోసం ప్రభుత్వ మద్దతుగల బృందానికి చెందినది, ఇది మాజీ టెలికాం కార్యదర్శి శ్యామల్ ఘోష్ నేతృత్వంలో ఉంది. బి.ఎస్.ఎన్.ఎల్.ల ఫైబర్ భారీగా రూ. 50,000 కోట్ల విలువతో ఉందని, దాని ఫైబర్ ఆస్తులను విక్రయించి, ఆపై లీజుకు ఇవ్వాలి, తద్వారా ఆస్తులు వెలుగులోకి వస్తుందని అగర్వాల్ అన్నారు.

ముంబైకి చెందిన కొత్త ఎంట్రంట్ జియో ఇటీవలే విక్రయించి, రుణ స్థాయిలను తగ్గించేందుకు డిమారగర్ తర్వాత తన ఆప్టిక్ ఫైబర్ నెట్వర్క్ను లీజుకు ఇచ్చాడు.

అలాంటి ఒక రకమైన అమరిక, అతని ప్రకారం, భారీ డబ్బుతో పంపుతుంది మరియు 8% లేదా రూ .4,000 కోట్లను ఫైబర్ పై ఖర్చు చేయగలదు.

“బిఎస్ఎన్ఎల్ యొక్క బలమైన ఫైబర్ ఆధారిత నెట్వర్క్ను ఉపయోగించడం ద్వారా, ప్రైవేటు కంపెనీలు సులభంగా 4G విస్తరణ కోసం గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోకి వెళ్ళవచ్చు,” అగర్వాల్ చెప్పారు.

ఇప్పటికే దుఃఖంతో కూడిన రంగంపై సంభావ్య వినియోగదారులను గురించి అడుగుతూ, ప్రపంచవ్యాప్తంగా పలు ఆస్తుల నిర్వహణ సంస్థలు ఉత్సాహం చూపుతున్నాయని ఆయన అన్నారు. ప్రభుత్వ రంగ సంస్థ టెలోకో “అత్యంత విలువైన” ఫైబర్ ఆస్తులను కలిగి ఉంది.

“టెలిఫోను చేతిలో అపారమైన నగదు ఉంటుంది, కనుక ఇది సులభంగా VRS కోసం ఖర్చులను పొందవచ్చు మరియు దాని యొక్క కస్టమర్ సేవను మెరుగుపరచడానికి కొన్ని వనరులను కూడా కేటాయించవచ్చు,” అగర్వాల్ అన్నారు.

2019 సంవత్సరం నాటికి 7,900 కోట్ల రూపాయల నుంచి 2019 నాటికి 7,500 కోట్ల రూపాయల నష్టం వాటిల్లిందని, 2019 మార్చి నాటికి ఆర్ధిక సంవత్సరానికి రూ. 23 వేల కోట్ల రూపాయల ఆదాయం రావడంతో ప్రభుత్వ రంగ టెలికం కొంచెం నష్టపోతుంది. ఒక వినియోగదారు సగటు ఆదాయం తగ్గుతుంది.

admin Author