ఇక్కడ స్టార్స్ – శీతాకాలంలో అనారోగ్యం పొందడం ఎందుకు ఎక్కువగా ఉంటుంది?

తక్కువ తేమ ప్రజలు శీతాకాలంలో ఫ్లూ నుండి చనిపోయేటట్లు మరియు చనిపోయే అవకాశాలు ఎందుకు ఎక్కువగా ఉన్నాయని పరిశోధకులు కనుగొన్నారు.

నిపుణులు చల్లని ఉష్ణోగ్రతలు మరియు తక్కువ తేమ ఫ్లూ వైరస్ ప్రసారం ప్రోత్సహించడానికి తెలుసు అయితే, తక్కువ వ్యతిరేకంగా రోగనిరోధక వ్యవస్థ యొక్క రక్షణ న తగ్గిన తేమ ప్రభావం గురించి అర్థం ఫ్లూ వ్యాధి.

అకికో ఇవాసాకి నేతృత్వంలోని యేల్ పరిశోధనా బృందం మానవులకు వైరల్ సంక్రమణను అడ్డుకోవటానికి జన్యుపరంగా సవరించిన ఎలుకలని ఉపయోగించి ప్రశ్నని అన్వేషించింది. ఈ అధ్యయనం నేషనల్ అకాడమీ ఆఫ్ సైన్సెస్ జర్నల్ ప్రొసీడింగ్స్ (PNAS) లో ప్రచురించబడింది.

గాలి పొడిగా ఉన్నప్పుడు ఫ్లూ ఎంత ఎక్కువగా ఉంటుంది అనేదానిపై అధ్యయనం అందించింది. “తేమ తగ్గిపోతున్నప్పుడు, ఫ్లూ సంక్రమణ మరియు మరణాల మీద స్పైక్ సంభవిస్తుంది మానవులపై మన పరిశీలనలను పరిశీలించినట్లయితే, మా అధ్యయనం ఫ్లూ వ్యాధి యొక్క ఈ కాలానుగుణ స్వభావంపై ఆధారపడి సాధ్యమయ్యే యంత్రాంగాన్ని అందిస్తుంది” అని ఇవాసాకి చెప్పారు.

ఎలుకలు ఒకే ఉష్ణోగ్రత వద్ద గదులలో ఉంచబడ్డాయి, కానీ తక్కువ లేదా సాధారణ తేమతో. అప్పుడు వారు ఇన్ఫ్లుఎంజా A వైరస్కు గురయ్యారు.

తక్కువగా ఉన్న తేమ జంతువుల రోగనిరోధక ప్రతిస్పందనను మూడు విధాలుగా అడ్డుకుందని పరిశోధకులు కనుగొన్నారు. ఇది వైరస్ కణాలు మరియు శ్లేష్మం తొలగించడం నుండి వాయుమార్గ కణాలలో జుట్టు-వంటి నిర్మాణాలు ఉన్న సిలియాను నిరోధించాయి.

ఇది ఊపిరితిత్తులలోని వైరస్ వలన కలిగే నష్టాన్ని మరమ్మతు చేయటానికి వాయుమార్గ కణాల సామర్ధ్యాన్ని కూడా తగ్గించింది. వైరస్ ప్రమాదానికి పొరుగు కణాలను అప్రమత్తం చేసేందుకు వైరస్ సోకిన కణాల ద్వారా విడుదలైన ఇంటర్ఫెరోన్స్ లేదా సిగ్నలింగ్ ప్రోటీన్లను మూడవ యంత్రం కలిగి ఉంది. తక్కువ తేమ వాతావరణంలో, ఈ అంతర్గత రోగనిరోధక రక్షణ వ్యవస్థ విఫలమైంది.

ఫ్లూ వ్యాకులతలో తేమ మాత్రమే కారకం కాదని పరిశోధకులు నొక్కిచెప్పినప్పటికీ, ఇది శీతాకాలంలో పరిగణించవలసిన ముఖ్యమైనది. ఇంటిలో, గాలిలో, పనిలో, మరియు ఆసుపత్రి పరిసరాలలో గాలిలో వాయువును పెంచడం ఫ్లూ లక్షణాలు మరియు వేగాల రికవరీని తగ్గించే సామర్ధ్యం.

(ఈ స్టోరీ బిజినెస్ స్టాండర్డ్ సిబ్బందిచే సవరించబడలేదు మరియు సిండికేట్ ఫీడ్ నుండి స్వయంచాలకంగా రూపొందించబడింది.)

admin Author