NBFC లు: 70 ఇయర్స్ అఫ్ పోథోల్స్ అండ్ రిపేర్ వర్క్ – బ్లూమ్బెర్గ్ క్విన్ట్

బ్లూమ్బెర్గ్ క్విన్ట్ అభిప్రాయం

భారతదేశం యొక్క కాని బ్యాంకింగ్ ఫైనాన్షియల్ కంపెనీల పెరుగుదల మరియు క్షీణత తెలిసిన కథ. బ్యాంకింగ్ సంక్షోభం తీవ్రతరం చేయడంతో, NBFC రంగం యొక్క స్థిరత్వం విశ్లేషకులు మరియు విధాన రూపకర్తలు జరుపుకుంటారు. ఇప్పుడు ఎన్.ఎల్.సి.ఎఫ్ సెక్టార్ చాలా భాగం ఈ రంగంతో ముడిపెట్టడానికి ఐఎల్ & ఎఫ్ఎస్ పతనంతో మొదలవుతుంది. భారతదేశంలో బ్యాంకింగ్ సంక్షోభాల సుదీర్ఘ చరిత్రలాగే, ఎన్బిఎఫ్సి రంగంలో కూడా సంక్షోభం ఉంది.

వాస్తవానికి, NBFC లను సురక్షితంగా చెప్పవచ్చు, ఎందుకంటే ఈనాడు అనే పదాన్ని అర్ధం చేసుకుంటే, బ్యాంకులు ఉనికిలోకి రావడానికి చాలా కాలం ముందు ఉన్నాయి. భారతదేశం ద్రవ్య రుణదాతలు మరియు దేశీయ బ్యాంకుల సుదీర్ఘ సాంప్రదాయాన్ని కలిగి ఉంది, బ్యాంకుల కంటే ఎన్బిఎఫ్సిల వంటివి చాలా దగ్గరగా ఉన్నాయి. సౌత్-వెస్టర్న్ ప్రాంతంలో, శతాబ్దపు పాత చిట్ నిధులు NBFC లు మాత్రమే కాకుండా చివరికి NBFC ల వలె వర్గీకరించబడ్డాయి, ఈ రంగం నిబంధనలు మొదట వ్రాయబడ్డాయి. ఈ తరువాత మరింత.

NBFC లైట్ టచ్ నియంత్రణ ప్రారంభం

NBFC నియంత్రణ ప్రారంభంలో భారతదేశ ఆర్థిక చరిత్రలో కూడా ఒక ఆసక్తికరమైన భాగం. 1953 లో పుణెకు చెందిన డిపాజిటర్లు రిజర్వుబ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియాకు ఫిర్యాదు చేయడంతో ఎన్బీఎఫ్సీల కోసం ఒక చట్టాన్ని రూపొందించాలని చర్చలు ప్రారంభమయ్యాయి. డిపాజిట్లు అంగీకరించిన అనేక సంస్థలు మూతపడ్డాయి. బ్యాంకింగ్ రెగ్యులేషన్ యాక్ట్ (1949) పరిమితంగా ఉల్లంఘించిన కారణంగా, డిపాజిట్లను తీసుకోవటానికి ట్రేడింగ్ మరియు తయారీ కంపెనీలు అనుమతించాయి. బొంబాయి మరియు అహ్మదాబాద్లలోని తయారీ సంస్థలు ముందస్తు డిపాజిట్లను స్వీకరిస్తున్నాయి మరియు ఈ ఆలోచనకు దారి తీసిన సమస్యలేవీ లేవు. విచారణలో, దుర్వినియోగం పుణెకు పరిమితం కావటాన్ని ఆర్బిఐ కనుగొంది.

ఈ జాయింట్-స్టాక్ కంపెనీలను డిపాజిట్లను అంగీకరించకుండా నిషేధించాలని ప్రభుత్వం కోరుకుంది. ఏదేమైనా, మొత్తం బాధ్యతలలో డిపాజిట్ల వాటా 1,000 ప్రజా పరిమిత సంస్థలలో కేవలం 1 శాతం మాత్రమేనని ఆర్బీఐ భావించింది. ఈ కంపెనీలు రుణాల ద్వారా వనరులను పెంచుకోగలవు, కానీ దాని వశ్యత కోసం ఇష్టపడే డిపాజిట్లు.

1960 ల ప్రారంభంలో ఆర్బిఐ ఆలోచన మార్చడం మొదలైంది. అనేక సంస్థలు అధిక వడ్డీ రేట్లు అందించే డిపాజిట్ నిధులను పెంచుతున్నాయి, నిర్వహణ యొక్క నాణ్యతను బహిర్గతం చేయటం మరియు ఈ ఫండ్స్ నియోగించడం. ఈ డిపాజిట్లు డిమాండ్పై తిరిగి చెల్లించబడతాయని బ్యాంకులు కూడా ఆందోళన వ్యక్తం చేశాయి, రిజర్వ్ అవసరాలు కూడా వాటిపై కూడా వర్తింపజేయాలి.

ఇది ఆర్బిఐ మరియు ప్రభుత్వానికి బ్యాంకింగ్ కార్యకలాపాలను నియంత్రణా పరిధిలోకి తీసుకురావడానికి దారితీసింది. ఆర్బిఐ దిశలను జారీచేయటానికి మరియు కాని బ్యాంకింగ్ ఫైనాన్స్ కంపెనీలను తనిఖీ చేయడానికి సమగ్ర అధికారాలను పొందింది. బిల్లు పార్లమెంటులో డిసెంబరు 1963 లో ఆమోదం పొందింది మరియు దీంతో మూడు నెలలు మాత్రమే ఆరంభమయ్యాయి.

ప్రారంభ NBFC నియంత్రణ మరింత కాంతి-టచ్ ఉంది. డిపాజిట్ నిబంధనలతో NBFC లు కట్టుబడి ఉన్నంత వరకు, వారిపై ఎటువంటి చర్య తీసుకోలేదు. ఉల్లంఘన జరిగితే, డిపాజిట్లను అంగీకరించకుండా NBFC లను నియంత్రిస్తుంది.

ఆర్బిఐ NBFC లను రెండు రకాలుగా నిర్వచించింది: బ్యాంకింగ్ కాని ఆర్థిక సంస్థలు మరియు నాన్-బ్యాంకింగ్ ఫైనాన్షియల్ కంపెనీలు.

  • వాటాలు, బాండ్లు, డిబెంచర్లు మొదలైన వాటి ద్వారా ఎన్బిఐఐ తన కార్యకలాపాలకు నిధులు సమకూర్చింది. ఇందులో భీమా మరియు చిట్ ఫండ్ కంపెనీలు ఉన్నాయి.
  • నాన్-బ్యాంకింగ్ ఫైనాన్షియల్ కంపెనీలు డిపాజిట్ల ద్వారా వ్యాపారాన్ని సమకూర్చిన వారు.

దాదాపు 2,300 కంపెనీలు వివరాలను అందించాయి మరియు ఇది వాల్యూమ్ మరియు డిపాజిట్ల వాటాను ఊహించిన దాని కంటే ఎక్కువగా ఉందని తేలింది. చాలా డిపాజిట్లు స్వల్ప పరిపక్వత మరియు నోటీసు వద్ద ఉపసంహరించేవి. టెక్స్టైల్ కంపెనీలు మూడో వంతు డిపాజిట్లు, ట్రేడింగ్ కంపెనీలు 10 శాతం వద్ద ఉన్నాయి.

ఇది ప్రభుత్వానికి మరియు ఆర్బీఐకి మధ్య చర్చలకు దారితీసింది, ఇది బ్యాంకింగ్ కాని కంపెనీలకు 1 సంవత్సరం కనీస డిపాజిట్ పదవీకాలం మరియు 6 నెలల అద్దె కొనుగోలు సంస్థలకు దారితీసింది. డిపాజిట్ల కోసం ప్రకటనలను ఉంచేటప్పుడు సంస్థలు వారి ఆర్థిక సమాచారాన్ని బహిర్గతం చేయవలసి ఉంది.

NBFC డిపాజిట్లు పెరగడంతో ఈ పరిమితులు కావలసిన ప్రయోజనాలను పొందలేదు. పునర్వ్యవస్థీకరణ చేసిన పరిస్థితుల తరువాత, ఆర్బిఐ తమ చెల్లింపు పెట్టుబడి మరియు ఉచిత నిల్వలలో క్వార్టర్లో కంపెనీల డిపాజిట్లు పరిమితం చేయటానికి తాజా మార్గదర్శకాలను విడుదల చేసింది, కిరాయికి కొనుగోలు మరియు గృహాల ఫైనాన్షియల్ కంపెనీలకు 10 శాతాన్ని ఇచ్చిన డిపాజిట్ల యొక్క ద్రవ్య అవసరాలు.

1970-1991: NBFC లు కొనసాగించు కొనసాగించు

1975 లో, ప్రభుత్వం మరియు ఆర్బిఐల మధ్య మరొక షోడౌన్లో, బ్యాంకింగ్ కాని నాన్-ఫైనాన్షియల్ కంపెనీల నియంత్రణ ప్రభుత్వం బదిలీ చేయబడింది. ఆర్బిఐ బ్యాంకింగ్ కాని ఆర్థిక సంస్థలను పర్యవేక్షించటం కొనసాగించింది. 1982 లో, చిత్ ఫండ్స్ చట్టం ఉత్తీర్ణత పొందింది, ఇది రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలకు చిత్ నిధుల నియంత్రణను బదిలీ చేసింది.

పరిమితులు మరియు నిబంధనలు ఉన్నప్పటికీ, NBFC లు పుట్టగొడుగు కొనసాగాయి. బ్యాంకుల నుంచి క్రెడిట్ పొందలేని తగినంత ఎంటిటీలు ఉన్నాయి. ఈ కారణంగా బ్యాంకు క్రెడిట్ను ఉపయోగించుకోవడం కోసం బ్రహ్మాండమైన బ్రాంచ్ నెట్ వర్క్ మరియు కఠినమైన ప్రక్రియలను ఇష్టపడని వినియోగదారుల కారణంగా ఇది జరిగింది. NBFC లు బ్యాంకింగ్ రంగంతో ఈ ఖాళీలు నింపడం ద్వారా పోటీ పడ్డాయి. మొత్తం వ్యవస్థకు నష్టమేమిటంటే, ఇది ద్రవ్య విధానాన్ని మరింత ప్రభావవంతం చేసింది.

వివిధ రకాల ఎన్బిఎఫ్ఎఫ్ల సంఖ్య 1983 లో 5,356 నుండి 1989 లో 10,166 కు రెట్టింపు అయ్యింది, మరియు వారిచే సేకరించబడిన మొత్తం నిక్షేపాలు ఇదే కాలంలో రూ .9,176 కోట్ల నుంచి రూ .24,917 కోట్లకు పెరిగింది.

ఎన్బిసిఎఫ్ డిపాజిట్ల శాతం బ్యాంకు డిపాజిట్ల శాతం అయితే, 1984-85 లో 22 శాతం నుండి 1986-87 లో 20.8 శాతానికి తగ్గింది.

హర్షద్ మెహతా స్కాం మరియు 1991 సంస్కరణలు

1991 సంస్కరణల తరువాత, NBFC విభాగానికి అనేక సవాళ్లు ఉద్భవించాయి. హర్షద్ మెహతా కుంభకోణంలో, ప్రభుత్వరంగ పథకాల యొక్క NBFC అనుబంధ సంస్థలు పెద్ద ఎత్తున డిపాజిట్లు అంగీకరించాయి మరియు స్టాక్ బ్రోకర్లు ద్వారా ఈ నిధులను స్టాక్ మార్కెట్లలో మధ్యంతరంగా చేసుకున్నాయి.

NBFC రంగం కేవలం సాంప్రదాయిక డిపాజిట్లను కోరుతూ మరియు రుణాలను ఇవ్వడానికి మాత్రమే పరిమితం కాలేదు, కానీ సెక్యూరిటీ మార్కెట్లలో కూడా పెట్టుబడి పెట్టింది, మరియు ఈ కార్యకలాపాలను పాలించే అధికారం లేదు.

ఇది ఆర్బిఐలో మార్పులకు దారితీసింది. సమగ్ర పద్ధతిలో, NBFC లతో సహా ఆర్థిక వ్యవస్థను పర్యవేక్షించడానికి ఆర్థిక పర్యవేక్షణ బోర్డు ఏర్పాటు చేయబడింది. BFS ఆరు సభ్యుల బృందం, గవర్నర్ ఛైర్మన్గా, డిప్యూటీ గవర్నర్ పూర్తి సమయం వైస్ ఛైర్మన్గా మరియు కేంద్ర బోర్డు నుండి నాలుగు మంది సభ్యులుగా ఉన్నారు.

బ్యాంకింగ్ సెక్టార్ సంస్కరణలపైన 1991 నరసింహం కమిటీ తరువాత, 1992 లో ఎ.సి.షా. క్రింద ఎన్.సి.ఎఫ్.సి.యస్ అధ్యయనం కోసం ఒక కమిటీని స్థాపించింది, ఇది ప్రూడెన్షియల్ నిబంధనలను గణనీయంగా బలపరిచింది. ఆస్తి వైపు బాధ్యత వైపు నుండి విధానం లో ఒక ముఖ్యమైన మార్పు ఒకటి ప్రధాన మార్పు. 50 లక్షల రూపాయల పైబడిన రిజిస్టర్డ్ ఫైనాన్షియల్ కంపెనీలు 1996 నాటికి 8 శాతం కనీస మూలధన సామర్ధ్యాన్ని సాధించాల్సిన అవసరం ఉంది. కంపెనీలు ఈ నిబంధనలను పాటించి, క్రెడిట్ రేటింగ్ ఏజెన్సీల నుండి రేటింగ్ను పొందిన తరువాత ఆర్బీఐ డిపాజిట్ వడ్డీ రేట్లు ఎన్బిఎఫ్సి. 1995 PR ఖన్నా కమిటీ NBFC ల కొరకు ఒక కొత్త పర్యవేక్షణ ప్రణాళికను సూచించింది. దీని ప్రకారం, ఆర్బిఐ చట్టం 1996-97లో NBFC లపై మరిన్ని పర్యవేక్షక అధికారాలను ఇవ్వడానికి సవరించబడింది.

అయితే, ఈ నిబంధనల తరువాత, మేము ఒక పెద్ద సంక్షోభం చూసాము.

CRB కేపిటల్ మార్కెట్ లిమిటెడ్, ఒక బ్యాంకును తెరవడానికి లైసెన్స్ ఇచ్చిన NBFC, ఇబ్బందుల్లోకి వచ్చింది. ఆర్బిఐ మరియు సెక్యూరిటీస్ అండ్ ఎక్స్ఛేంజ్ బోర్డ్ ఆఫ్ ఇండియా మధ్య ఈ ఘర్షణ దారితీసింది, దీని అధికార పరిధి దాని పరిధిలోకి వచ్చింది. కొద్ది కాలానికి, ఆస్తు-బాధ్యత అసమతుల్యత మరియు చెడు పెట్టుబడులపై దృష్టి సారించే ప్రాముఖ్యతను నొక్కిచెప్పిన సౌత్ ఈస్ట్ ఆసియన్ సంక్షోభం వచ్చింది.

ఆ సమయంలో, ఆర్బీఐ డిప్యూటీ గవర్నర్ ఎస్పి తల్వార్ మాట్లాడుతూ ఎన్బిఎఫ్సిలకు డిపాజిట్ భీమా అమలుకు విధాన రూపకర్తలలో చర్చలు జరిగాయి. డిపాజిట్ భీమా రంగం సంస్కరించడానికి ఆరు సంవత్సరాల తర్వాత ప్రారంభించబడిందని భావించబడింది. ఏదేమైనా, ఈ రోజు వెలుగు చూడటం లేదు.

కాలక్రమేణా, NBFC రంగాన్ని రెండు విస్తృత విభాగాలుగా విభజించవచ్చు: ఎన్బిసిఎఫ్ ప్రజా నిక్షేపాలు (ఎన్బిఎఫ్సి-డి), ఎన్బిఎఫ్సీ డిపాజిట్లను ఆమోదించని (ఎన్బిఎఫ్సి-ఎన్డి) ఆమోదించవు. మొట్టమొదటి సెట్ కఠినంగా నియంత్రించబడింది మరియు రెండోది నియంత్రించబడింది. 2006 లో, NBFC-ND లు రూ. 100 కోట్లు వ్యవస్థాపకంగా ముఖ్యమైనవిగా గుర్తించబడ్డాయి మరియు ప్రూడెన్షియల్ అవసరాలు కూడా వాటిపై కూడా వర్తించబడ్డాయి. ఆర్బిఐలో మరో హెచ్చరికను పిలువు, కాని ఈ ఎన్బిఎఫ్సి లు ప్రపంచ ఆర్ధిక సంక్షోభంలో సమస్యలను సృష్టించాయి.

2010 లో ఆర్బిఐ డిప్యూటీ గవర్నర్ ఉషా థొరాట్ క్రింద ఒక కమిటీని నెలకొల్పింది, ప్రపంచ ఆర్ధిక సంక్షోభంపై ప్రపంచవ్యాప్తంగా NBFC లపై ఒక నీడను ప్రతిబింబించేలా. ఆ సమయంలో భారతదేశంలో NBFC ల సంఖ్య 12,662.

  • డిపాజిట్-తీసుకోవడం NBFC లు: 311
  • నాన్-డిపాజిట్ పద్ధతి ప్రకారం ముఖ్యమైన NBFC లు: 295
  • నాన్-డిపాజిట్ తీసుకొని NBFC లు: 12,056

డిపాజిట్-తీసుకోవడం NBFC ల సంఖ్య 1998 లో 1,429 నుండి 2010 లో 311 కు పడిపోయింది మరియు డిపాజిట్ల విలువ 23,770 కోట్ల నుంచి రూ .17,273 కోట్లకు తగ్గింది. డిపాజిట్లు 2017-18లో 31,900 కోట్ల రూపాయలకు పెరిగాయి, కానీ కేవలం 0.28 శాతం బ్యాంకు నిక్షేపాలు మాత్రమే.

NBFC లు: 70 ఇయర్స్ అఫ్ పోథోల్స్ అండ్ రిపేర్ వర్క్

NBFC లు వారి సొంత మూలధనం మరియు బ్యాంకు రుణాలు నిధుల మూలంగా మరింత ఆధారపడ్డాయి. ఇది ఎన్బిఎఫ్సి సెక్టరును శుభ్రపరిచే క్రమంలో ఏకీకృతంతో కూడినది, అలాగే 1960 లలో సంక్షోభం తరువాత ఆర్బిఐ బ్యాంకులతో చేసినదాని లాంటిది.

అయితే 1997-98లో ఎన్బీఎఫ్సీ ఆస్తులు 34,790 కోట్ల రూపాయల నుంచి రూ .6.6 లక్షల కోట్లకు పెరిగాయి.

థొరాట్ కమిటీ NBFC యొక్క నిర్వచనం మినహాయింపులను క్రమబద్ధీకరించడానికి మరియు నియంత్రణ చట్రాన్ని మెరుగుపరిచేందుకు రంగం అంతటా సిఫార్సులు చేసింది. NBFC రంగంలో మారుతున్న నష్టాలను మరియు సాంకేతిక అభివృద్ధితో నిబంధనలను రూపొందించాలని కమిటీ సూచించింది. ఆర్బీఐ చట్టం NBFC ల వలె చిప్ ఫండ్స్ మరియు ఇన్సూరెన్స్ కంపెనీలను ప్రస్తావించడాన్ని కొనసాగిస్తుందని కూడా ఇది సూచిస్తుంది, రెండింటినీ వేర్వేరు నియంత్రణదారులచే నియంత్రించబడతాయి. ఎన్బిఎఫ్సికి రూ .2 కోట్ల ఎంట్రీ మూలధన పరిమితి భీమా (రూ. 100 కోట్లు), స్టాక్ బ్రోకర్లు (రూ .10 కోట్లు) కన్నా చాలా తక్కువ. NBFC ప్రకృతి దృశ్యం యొక్క సంక్లిష్టత RBI ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్ విజయా భాస్కర్ ఒక ప్రసంగంలో పొందుపరచబడింది:

NBFC లు: 70 ఇయర్స్ అఫ్ పోథోల్స్ అండ్ రిపేర్ వర్క్

ఈ ప్రారంభ ఉద్దేశాలు మరియు జోక్యం ఉన్నప్పటికీ, ఇటీవలి IL & FS సంక్షోభం మళ్లీ NBFC లలో స్పాట్లైట్ను ఉంచింది. బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థ మరియు విస్తృత ఆర్థిక వ్యవస్థతో NBFC ల యొక్క లోతైన ఇంటర్లింక్సెస్ మళ్ళీ పరీక్షించబడుతోంది. ఆర్థిక రంగం యొక్క స్వభావం ఈ ముక్కలు పరస్పరం అనుసంధానించబడి ఉంటాయి మరియు వాటిలో ఏది ఇబ్బందులు ఎదుర్కొంటుంటే, మొత్తం ఆర్థిక వ్యవస్థ కోసం ఒత్తిడిని సృష్టించవచ్చు.

NBFC లు: 70 ఇయర్స్ అఫ్ పోథోల్స్ అండ్ రిపేర్ వర్క్
NBFC లు: 70 ఇయర్స్ అఫ్ పోథోల్స్ అండ్ రిపేర్ వర్క్

సరసమైనదిగా, ఈ రిస్కులను ఆర్బిఐ నిర్లక్ష్యం చేసినట్లు కాదు. 2013-14 నాటికి ఎన్బీఎఫ్సీలలో అధిక వృద్ధిని, పర్యవేక్షక ప్రణాళికను సమీక్షించాల్సిన అవసరం గురించి ఆర్బీఐ అధికారులు మాట్లాడారు.

NBFC ల యొక్క విస్తృత చరిత్ర బ్యాంకులు విడిచిపెట్టిన అంతరాలను పూరించడానికి మరియు ఆవిర్భవిస్తాయని సూచిస్తున్నాయి. భారతదేశం యొక్క NBFC రంగం డిపాజిట్-కోరుతూ హైర్-ఫైనాన్స్ ఫైనాన్షియర్స్కు మరియు తరువాత అందించిన విస్తృత ఆర్ధిక సేవలకు పుట్టుకొచ్చింది.

ఇక్కడ నియంత్రిత గందరగోళాన్ని కలిగి ఉంది. రెగ్యులేటర్ ప్రారంభంలో ఈ వృద్ధిని సరిగ్గా పరిశీలిస్తే, రంగం ఆవిష్కరణ మరియు పెరుగుదల చేయలేరు. అది వృద్ధిని అదుపుచేసినట్లయితే, సంక్షోభం అవకాశాలు ఉన్నాయి.

ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క అంతర్-సంబంధాలు సంక్షోభాలు బ్యాంకింగ్ నుండి నాన్-బ్యాంకింగ్ మరియు ఇతర మార్గం రౌండ్ అలాగే తరలించడానికి అటువంటివి.

ఇది కేవలం భారతీయ సమస్య కాదు. 2008 సంక్షోభం యొక్క మూలం ఉప-ప్రధాన తనఖా మార్కెట్లో ఉంది. బ్యాంకులచే తిరస్కరించబడిన తక్కువ-ఆదాయం కలిగిన రుణగ్రహీతలకు గృహ యాజమాన్యాన్ని అందించటం కోసం ఈ బ్యాంకింగ్-కాని ఆర్థిక మూలం ఒకసారి జరుపుకుంది. స్థిరమైన సమయాల్లో, ఈ ఆస్తులు అధిక రాబడిని హామీ ఇచ్చాయి, ఇది పెద్ద సంఖ్యలో US మరియు ప్రపంచ ఆర్ధిక సంస్థలకు ఈ ఆస్తులకు వారి ఎక్స్పోజర్ పెరుగుదలకు దారితీసింది, సంక్షోభ సమయంలో వాటిని కరిగించటాన్ని చూడడానికి మాత్రమే. గ్లోబల్ రెగ్యులేటర్లు మరియు పరిశోధకులు బ్యాంకింగ్ కాని సమస్యతో పెనుగులాడుతున్నారు. భారతదేశంలో కూడా, ఇలాంటి ప్రశ్నలు అడగబడుతున్నాయి, స్పష్టమైన సమాధానం లేదు.

అమోల్ అగర్వాల్ అహ్మదాబాద్ విశ్వవిద్యాలయంలో ఒక అధ్యాపక సభ్యుడు. ఆయన ఇండియన్ బ్యాంకింగ్ చరిత్రలో పీహెచ్డీని కలిగి ఉన్నారు మరియు చాలామంది ఆర్ధికవ్యవస్థ బ్లాగును రాశారు.

ఇక్కడ వ్యక్తీకరించబడిన అభిప్రాయాలు రచయిత యొక్కవి మరియు బ్లూమ్బెర్గ్ క్విన్ట్ లేదా దాని సంపాదకీయ జట్టు యొక్క అభిప్రాయాలను తప్పనిసరిగా సూచించవు.

admin Author